Menu

Cứu bệnh nhân 43 tuổi ngộ độc thuốc tê Lidocain khi chữa thận

10:59 25/10/2019

pno
Đang được gây tê để chọc dẫn lưu bể thận, nam bệnh nhân 43 tuổi xuất hiện tình trạng khó thở, buồn nôn, run chân tay, huyết áp tăng.

Ngày 25/10, bác sĩ Bùi Đức Dũng – khoa Hồi sức cấp cứu, Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương (tỉnh Phú Thọ) - cho biết bệnh viện này vừa cấp cứu thành công nam bệnh nhân 43 tuổi ngộ độc thuốc tê Lidocain rất nặng.

Trước đó, bệnh nhân vào viện điều trị với chẩn đoán theo dõi nhiễm trùng tiết niệu, sỏi thận 2 bên, giãn đài bể thận trái do sỏi niệu quản 1/3 trên, nhồi máu não, tăng huyết áp.

Bệnh nhân được điều trị tích cực tại khoa Hồi sức cấp cứu của bệnh viện và có chỉ định thực hiện thủ thuật gây tê tại chỗ, chọc dẫn lưu bể thận qua da dưới hướng dẫn siêu âm.

Ngay sau khi thực hiện thủ thuật, bệnh nhân xuất hiện trạng thái khó thở, thở rít, đau đầu, buồn nôn, run chân tay, huyết áp tăng 170/100mmhg, mạch 120l/p, diễn biến rất nhanh khiến bệnh nhân rơi vào trạng thái lơ mơ.

Cuu benh nhan 43 tuoi ngo doc thuoc te Lidocain khi chua than
Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương (Phú Thọ) vừa cấp cứu thành công nam bệnh nhân 43 tuổi ngộ độc thuốc tê Lidocain

Bác sĩ thực hiện thủ thuật nhận biết nhanh các dấu hiệu xác định bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê Lidocain, đồng thời ra y lệnh truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20%, giải độc nhanh cho bệnh nhân.

Sau đó bệnh nhân được chuyển ngay lên phòng cấp cứu theo dõi sát diễn biến, sau truyền 1 chai Lipofundin 20% bệnh nhân vẫn trong tình trạng nguy hiểm, khó thở nhiều, chân tay run, huyết áp không kiểm soát.

Nhũ dịch Lipofundin truyền thành dòng tiếp tục được duy trì. Phải đến chai thứ 6, huyết áp của bệnh nhân mới về trạng thái kiểm soát, có thể tự thở, không còn cảm giác buồn nôn.

Hiện bệnh nhân tiếp tục được theo dõi sát tại phòng cấp cứu.

Bác sĩ Bùi Đức Dũng cho biết: Tình trạng của bệnh nhân diễn biến rất nhanh và phức tạp do cơ thể đang điều trị nhiều bệnh kết hợp. Rất may, anh được phát hiện và chẩn đoán ngộ độc thuốc tê kịp thời và cấp cứu theo đúng phác đồ.

Thuốc tê Lidocain là thuốc được sử dụng rộng rãi trong các bệnh viện, phòng khám, đặc biệt phòng khám răng – hàm mặt, thẩm mỹ viện,… thậm chí người dân bình thường có thể mua tại các hiệu thuốc mà không cần đơn của bác sỹ. Nhưng rất ít người hiểu hết những nguy hiểm khi bị ngộ độc thuốc tê Lidocain.

Tại Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương thường xuyên tiếp nhận và cấp cứu bệnh nhân trong tình trạng rất xấu do ngộ độc thuốc tê.

Cuu benh nhan 43 tuoi ngo doc thuoc te Lidocain khi chua than
 

Bệnh nhân khi có y lệnh sử dụng thuốc tê Lidocain bắt buộc phải thiết lập đường truyền trước khi sử dụng thuốc để đảm bảo cấp cứu kịp thời khi bị ngộ độc thuốc tê.

Dấu hiệu nhận biết bệnh nhân ngộ độc thuốc tê:

- Đau đầu nhẹ, ù tai, vị đắng kim loại, nhìn đôi, tê quanh miệng, hoa mắt chóng mặt, mất định hướng, toát mồ hôi, khó thở, đánh trống ngực...

- Tăng hưng phấn  kích thích (kích động, lú lẫn, nói nhảm, đau đầu, co quắp, co giật, run giật cơ, ảo giác,

- Ức chế: ngủ gà, đờ đẫn, bất tỉnh, suy hô hấp, ngừng thở, hôn mê, suy tuần hoàn, ngừng tuần hoàn.

- Dấu hiệu loạn thần: mê sảng kích động, suy hô hấp, ngừng tuần hoàn...

Bác sỹ khuyến cáo: khi thực hiện các thủ thuật có sử dụng thuốc tê như nhổ răng, làm thẩm mỹ,… bệnh nhân cần đến các cơ sở y tế uy tín để thực hiện.

An Bình